Ñàkk a am ay ràpp, ñu koy wax it ay ràpp, mooy ag wopp buy jur ay ràpp yuy xasaw, di yokku yu mën a feeñ ci bépp wàll ci yaram wi.
Lu bari a ko waral, niki ay yëg-yëg yuy tax yaram di yëg, ay jàngoro, walla ay feebar.
Jëfandikoo ci urtikaria day aju ci metti gi ak li ko waral.
Ñii ñooy ay fajukaay yu ñu gën a jëfandikoo:
1. Liy faj yaram wi: Liy faj yaram wi dañuy dimbali nit ñi ñu bañ a xëy ak a tàngal yaram wi, di ko def ci lu dul bañ a nangu li yaram wi di def.
Ay antihistaminique yu ñu mën a jënd ci lopitaal niki diphenhydramine (Benadryl) walla loratadine (Claritin) mën nañ a jariñ ci feebar yu yomb yi.
Ci ay feebar yu metti, doktoor mën na la jox ay antihistaminique yu am doole.
2. Kortikosteroid yi: Bu ñu gis ne ay antihistaminique duñu ci mën a faj, dañu koy jox ay kortikosteroid yu mel ni prednisone ngir mu wàññi tàngooru yaram wi te jàpple ko mu mën a aar yaram wi.
Dawaay yooyu dañu leen di jël ci gémmiñ te mën nañu leen faj ci lu gaaw.
3. Ñakk-tërëmkat yi: Ci ñi am ay jàngoroy lëj-lëj yuy wéy te mënul a faj ak yeneen faj, dañu leen di jox ay fajkat yuy wàññi seen mën-mën niki siklosporin walla metotrexat ngir ñu mën a wàññi seen mën-mën ak wàññi ay tàngoori yaram.
4. Omalizumab: Dawaay boobu ab antibodi monoclonal la buy dugg ci yaram te dafay jàpp ak a téye immunoglobulin E (IgE), di ab proteen buy indi ay yëngu-yëngu yuy tax yaram di yëngu.
Dañu koy jëfandikoo ngir faj ay feebar yuy law yuy tax mënul a faj.
5. Moytul ay sabab: Xamal ak moytu ay sabab yuy jur ayib mën na la dimbali nga bañ a am ayib.
Liy tax ñu koy am mooy lekk lu bari, jël ay faj, ay ceeb, tàngoor, sedd mbaa jant.
6. Saxar su sedd: Saxar su sedd su ñu laal ci bérab bi dafa mën a dimbali nit ki ba mu bañ a xëy ak a tàng.
7. ay lax: lax mën nañ koo jëfandikoo ngir faj ay xëy ak wàññi ay tàkk-tàkk.
Ñu laal la ci benn këru ràpp, teg ci beneen këru suux ngir mu tàng.
8. Jëfandikoo leeral: Leeral bu ñuy wax ultraviolet mën na tax ba yaram wi bañ a def ay jàngoro, te wàññi ay tàngoori yaram ci yenn feebar yuy law.
Lu am solo mooy ngay seetlu ab fajkat ngir xam luy faj ak ni ngay faj urtikaria.
Mën nañu la dimbali nga xam lu ko waral te mën la dimbali nga xam ni nga war koo faj.
Deleanu D, Nedelea I, Petricau C, Leru P, Dumitrascu D, Muntean A: Clinical impact of omalizumab in refractory chronic urticaria: One centre experience. Exp Ther Med. 2019, 18 (6): 5078-5081.
Grundmann SA, Kiefer S, Luger TA, Brehler R: Delayed pressure urticaria - dapsone heading for first-line therapy? J Dtsch Dermatol Ges. 2011, 9 (11): 908-12.
Staumont-Sallé D, Piette F, Delaporte E: [Etiological diagnosis and treatment of chronic urticaria]. Rev Med Interne. 2003, 24 (1): 34-44.
Akashi R, Ishiguro N, Shimizu S, Kawashima M: Clinical study of the relationship between Helicobacter pylori and chronic urticaria and prurigo chronica multiformis: effectiveness of eradication therapy for Helicobacter pylori. J Dermatol. 2011, 38 (8): 761-6.
Calogiuri G, Nettis E, Mandurino-Mirizzi A, Di Leo E, Macchia L, Foti C, Vacca A, Kounis NG: Omalizumab for the Treatment of Persistent Drug Induced Urticaria Elicited by Thienopyridines: A Case Report. Antiinflamm Antiallergy Agents Med Chem. 2020, 19 (3): 335-339.
['Waxtaan: wér-gu-yaram']
['Web bii dañu koy defar ngir jàngal ak a xamle rekk te du ngir jox ay digal ci wàllu wér-gu-yaram walla ay liggéey yu ñu mën a def.']
['Xam-xam bi ñu leen di jox waruñu koo jëfandikoo ngir seet walla faj wér-gi-yaram walla jàngoro, te ñi bëgg a laaj ay leeral ci wàllu wér-gi-yaram war nañu seeti doktoor bu ñu nangu.']
['Seetal ne jàmbaar gii di sàkk tontu yi ci laaj yi, dafa ñàkk solo lool ci lu jëm ci limu limu nit ñi, niki limub ñi ñu jàngal ab jàngoro.']
['Danga war a wutal sa doktoor walla beneen fajkat bu am xam-xam ci lu jëm ci wér-gu-yaram. Bul sàggane walla nga gaaw a wutal sa doktoor ndax dara lu nga jàng ci dal bii. Soo xalaatee ne am nga lu la soxla ci wér-gu-yaram, wool 911 walla nga dem ci fajukaay bu la gën a jege ci saa si. Dal bii walla jëfandikoo ko taxul nga nekk ak ab doktoor walla ab jarag. BioMedLib walla ay liggéeykatam, walla kenn ci ñi koy jëfandikoo, duñu wax dara, muy lu leer mbaa lu leeradi, ci lu jëm ci xibaar yi ñu leen di jox fii walla ci ni ñu koy jëfandikoo.']
['Séddo: sañ-sañu jëfandikoo']
['Sàrtu sàmm-sañu-xët yi ñu bind ci Internet ci atum 1998 (Digital Millennium Copyright Act of 1998), 17 U.S.C. § 512 (ci angale mooy DMCA) dafay may boroom-sañu-xët yi ñu jàpp ne ay mbind yu feeñ ci Internet dañuy yàq seen sañ-sañ ci yoon wi ñu bind ci Amerig. ']
['Sudee gëm nga ci lu wér ne lenn ci li nekk ci sunu dal bi walla ci sunuy liggéey dafa moy say sañ-sañ, yaw (mbaa sa jawriñ) mën nga nu yónnee ab bataaxal di laaj ñu dindi li nekk ci dal bi walla ci liggéey bi, walla ñu téye sa jàll ci moom. ']
['Bind nañu ay yëgle ci mbind, ci ab bataaxal (Xoolal "Contact" ngir xam màkkaanu bataaxal bi).']
['DMCA dafa digle ne sa bataaxal bu jëm ci jàddug sañ-sañ bu ñu sos war na ëmb li ci topp: (1) xët wu jëm ci liggéey bi ñu sos ne jàdd nañ ko; (2) xët wu jëm ci li ñu sos ne jàdd nañ ko ak ay xibaar yu doy ngir may nu nu nu man a gis li mu ëmb; (3) ay xibaar yu jëm ci yaw, boole ci sa màkkaanu dal, sa limu telefóni ak sa màkkaanu imeel; (4) ab kàddu bu jóge ci yaw bu lay xamal ne am nga yaakaar bu wér ne li nga sos ci anam wi ñu la ko sosu, moom boroom sañ-sañ bi, walla ki ko dénk, walla benn yoon, nanguwu ko; ']
['(5) ab bataaxal bu ñu la jox, nga dëggal ci sa loxo ne li nga bind dëgg la te am nga sañ-sañu sàmm sañ-sañu jëfandikoo sañ-sañu bind bi ñu la sosal ne yàqu na;']
['ak (6) benn màndarga buy firndeel walla buy wone ay màndarga yuy wone ne moom la sañ-sañu jëfandikoo walla mu ngi koy jëfandikoo ci turu moom. ']
['Suñ la ci dugalul lépp lu ñu wax ci kaw, mën na tax ba say tawat di gaaw a jàppale.']
['Waxtaan']
['Yónneel nu ab imeel bu la laaj walla nga am ay xalaat.']
How to treat urticaria?
Urticaria, commonly known as hives, is a skin condition characterized by itchy, raised welts that can appear on any part of the body.
It can be caused by various factors, including allergic reactions, infections, or underlying medical conditions.
Treatment for urticaria depends on the severity of the condition and the underlying cause.
Here are some common treatment options:
1. Antihistamines: These medications help to reduce itching and swelling by blocking the effects of histamine, a chemical released by the body during an allergic reaction.
Over-the-counter antihistamines such as diphenhydramine (Benadryl) or loratadine (Claritin) can be effective in mild cases.
In more severe cases, a doctor may prescribe stronger antihistamines.
2. Corticosteroids: In cases where antihistamines are not effective, corticosteroids such as prednisone may be prescribed to reduce inflammation and suppress the immune system.
These medications are usually taken orally and can provide quick relief.
3. Immunosuppressants: In cases of chronic urticaria that do not respond to other treatments, immunosuppressant drugs such as cyclosporine or methotrexate may be prescribed to suppress the immune system and reduce inflammation.
4. Omalizumab: This medication is an injectable monoclonal antibody that targets and blocks immunoglobulin E (IgE), a protein involved in allergic reactions.
It is typically used for chronic urticaria that does not respond to other treatments.
5. Avoid triggers: Identifying and avoiding triggers that cause urticaria can help prevent outbreaks.
Common triggers include certain foods, medications, insect bites, and exposure to heat, cold, or sunlight.
6. Cold compress: Applying a cold compress to the affected area can help reduce itching and swelling.
7. Wet wraps: Wet wraps can be used to soothe itching and reduce inflammation.
A damp cloth is wrapped around the affected area, and then a dry cloth is placed over it to retain moisture.
8. Phototherapy: Exposure to ultraviolet light can help suppress the immune system and reduce inflammation in some cases of chronic urticaria.
It is important to consult a healthcare professional for proper diagnosis and treatment of urticaria.
They can help determine the underlying cause and recommend the most appropriate treatment plan.
Disclaimer: medical
This web site is provided for educational and informational purposes only and does not constitute providing medical advice or professional services.
The information provided should not be used for diagnosing or treating a health problem or disease, and those seeking personal medical advice should consult with a licensed physician.
Please note the neural net that generates answers to the questions, is specially inaccurate when it comes to numeric content. For example, the number of people diagnosed with a specific disease.
Always seek the advice of your doctor or other qualified health provider regarding a medical condition. Never disregard professional medical advice or delay in seeking it because of something you have read on this website. If you think you may have a medical emergency, call 911 or go to the nearest emergency room immediately. No physician-patient relationship is created by this web site or its use. Neither BioMedLib nor its employees, nor any contributor to this web site, makes any representations, express or implied, with respect to the information provided herein or to its use.
Disclaimer: copyright
The Digital Millennium Copyright Act of 1998, 17 U.S.C. § 512 (the “DMCA”) provides recourse for copyright owners who believe that material appearing on the Internet infringes their rights under U.S. copyright law. If you believe in good faith that any content or material made available in connection with our website or services infringes your copyright, you (or your agent) may send us a notice requesting that the content or material be removed, or access to it blocked. Notices must be sent in writing by email (see 'Contact' section for email address) . The DMCA requires that your notice of alleged copyright infringement include the following information: (1) description of the copyrighted work that is the subject of claimed infringement; (2) description of the alleged infringing content and information sufficient to permit us to locate the content; (3) contact information for you, including your address, telephone number and email address; (4) a statement by you that you have a good faith belief that the content in the manner complained of is not authorized by the copyright owner, or its agent, or by the operation of any law; (5) a statement by you, signed under penalty of perjury, that the information in the notification is accurate and that you have the authority to enforce the copyrights that are claimed to be infringed; and (6) a physical or electronic signature of the copyright owner or a person authorized to act on the copyright owner’s behalf. Failure to include all of the above information may result in the delay of the processing of your complaint.
['Lu jëm ci']
['BioMedLib dafay jëfandikoo ay ordinatëër yu automate (algoritmi jàngatukaay) ngir sos ay laaj-ak- tontu.']
['Nu tàmbali ci 35 milyoŋi téerey xam-xamu jëmm ci PubMed/Medline. Te itam ci xëti web yi ci RefinedWeb.']